10 ธ.ค. 2023 เวลา 07:13 • การศึกษา
ขออนุญาตสงสัยว่า ทำไมตั้งราคาค่าเรียนวันละ 20.- คะ
อยากทราบวิธีคิดค่ะ หรือว่า..ค่าเรียนคิดเป็นคอร์สแล้วหารเฉลี่ย ตกวันละ 20.- หรืออย่างไร
การเรียนภาษา ต้องเรียนต่อเนื่องและเป็นลำดับขั้น มิใช่หรือ
โดยทั่วไป ค้าขายหรือทำธุรกิจอะไรที่ใช้ราคาล่อใจ มักไม่ยั่งยืนค่ะ อาจจะตีหัวเข้าบ้านได้บ้างในช่วงแรก แต่ลูกค้าก็พร้อมจะโบยบินไปที่อื่นที่ราคาถูกกว่า การใช้กลยุทธตัดราคา มีแต่จะเหนื่อยกับเหนื่อย ยิ่งหากเป็นลูกค้ากลุ่มที่คาดหวังคุณภาพ สินค้าหรือบริการที่ราคาถูกๆจะไม่สามารถเรียกความเชื่อมั่นจากลูกค้ากลุ่มนี้ได้เลย
ธุรกิจกวดวิชาหรือสอนภาษา จุดขายคือ "ตัวผู้สอน" ไม่ใช่สิ่งที่สอนค่ะ ยุคสมัยนี้ทุกอย่างสามารถหาได้ในออนไลน์ ไม่มี barrier อีกต่อไปค่ะ
คุณต้องสร้างความแตกต่างระหว่าง "การเรียนด้วยตัวเองจากออนไลน์ vs การเรียนกับคนตัวเป็นๆ" เริ่มจากตรงนี้ก่อน แต่หากคุณจะจับด้านนี้เป็นอาชีพจริงจัง คุณยังต้องทำอีกหลายสเต็ป
อย่าเพิ่งคาดหวังให้มีคนมาเรียนเยอะๆค่ะ ค่อยๆไปทีละขั้น ถึงมีคนเรียนแค่ไม่กี่คน แต่ถ้าภ.เกาหลีที่เขาเรียนจากคุณ แล้วสามารถใช้งานได้จริง เกิดประโยชน์จริง เพิ่มโอกาสในชีวิตหรือถึงขั้นเปลี่ยนชีวิตเขาได้ อันนี้นับเป็นความสำเร็จมากกว่านะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ อย่าเพิ่งท้อ
รอดูความสำเร็จของทั้งผู้สอนและผู้เรียนค่ะ
โฆษณา