ลองนึกถึงวิธีการหาคู่สมัยก่อนสิคะ กว่าจะแนะนำกัน กว่าจะรู้จักกัน กว่าจะเริ่มมาคุย เริ่มจีบ แต่งงาน มีลูกต่างๆ คือมันเปลี่ยนลักษณะการจีบกันและวัฒนธรรมไปหมด และยิ่งเฉพาะในประเทศที่ผู้หญิงถูกกำหนดให้อยู่ในกรอบของ ค่านิยม ประเพณี และศาสนาด้วยแล้ว จะยิ่งกระทบมากเข้าไปอีก แอพทำให้ผู้หญิงกล้ามากขึ้น อย่างน้อยได้เริ่มคุยผ่านออนไลน์ รู้จักมักจี่กันก่อนจะวีดีโอคอล แล้วนัดเจอ แล้วยิ่งบางแอพที่กำหนดให้ผู้หญิงต้องเริ่มทักก่อนเสมอด้วยแล้ว ยิ่งถือเป็นการลูบคมค่านิยมในหลายๆประเทศมากๆที่ผู้หญิงจะรอให้ผู้ชายทักก่อน