ให้นักเรียนเขียนเมนูอาหาร 1 อย่าง ที่นักเรียนชอบที่สุด
และเขียนวัตถุดิบในการทำพร้อมทั้งวิเคราะห์ ราคาของวัตถุดิบ
ตัวอย่าง
กล้วยทอด
วัตถุดิบ 1. กล้วยน้ำหว้า 2. น้ำมัน 3. แป้ง 4. แก๊สหุ้งต้ม
ต้นทุนการผลิตต่ำ กล้วยราคาถูก จะมีกำไรมากและมีการผลิตมากขึ้น = มีสินค้าและบริการเพิ่มมากขึ้น