13 พ.ย. 2021 เวลา 02:14 • การเกษตร
ราคา?
มีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ ขึ้นอยู่กับ ความยากง่าย ในการนำส่งสินค้าไปปลายทาง อ้างอิงกับราคากลางรวมไปถึงขนาด ความสะอาด น้ำหนัก ความชื้น รูปทรงของรัง แบ่งเป็นเกรดต่างๆ ราคาก็จะลดหลั่นกันไป
ขณะนี้ราคาประมาณ 20,000 - 30,000 บาท ต่อ กิโลกรัม
สูตรสำเร็จในการดูแล?
ไม่มีค่ะ การดูแลบ้านนกแอ่นแต่ละหลังจะแตกต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อม สภาพอากาศในพื้นที่นั้นๆ รวมไปถึงวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ที่เลือกใช้ในการสร้างบ้านนกนางแอ่น ในพื้นที่ใกล้เคียงกันหรือภาคเดียวกัน การดูแลทั่วไปจะมีความใกล้เคียงกัน แต่ต่างภาคกัน การดูแลก็จะแตกต่างกันออกไป เช่น ในขณะที่เขียนบทความนี้ คือ เดือนพฤศจิกายน ภาคอีสาน อยู่ในช่วงฤดูหนาว ก็ต้องเพิ่มความอบอุ่นให้บ้านนกนางแอ่น ในขณะที่ภาคใต้ คือช่วงฝนตกหนักหรือที่เรียกว่า ฤดูมรสุม นอกจากต้องควบคุมความชื้นในบ้านนกแล้ว ยังต้องเฝ้าระวังสัตว์พิษที่จะหนีน้ำท่วมมาอีกด้วย เป็นต้น
โฆษณา