Blockdit Logo
Blockdit Logo (Mobile)
สำรวจ
ลงทุน
คำถาม
เข้าสู่ระบบ
มีบัญชีอยู่แล้ว?
เข้าสู่ระบบ
หรือ
ลงทะเบียน
ChefsDan
•
ติดตาม
4 ม.ค. 2022 เวลา 01:28 • อาหาร
(ทุเรียน1ลูก) ขายกี่บาท? ต้นทุนเท่าไหร?
วิธีคำนวนต้นทุนที่แท้จริง
คิดยังไงไม่ให้ขาดทุนสะสม
บทความนี้ เชฟแดนจะมาพาทุกคน มารู้จักวิธีการคิดต้นทุนอาหารอีกประเภทนึง เราเรียกกันว่า ต้นทุนวัตถุดิบจริง
(Yield Cost) จะเป็นแบบไหนตามมาดูกันต่อเลย
ต้นทุนวัตถุดิบจริง
(Yield Cost)
ทุเรียนราคา 150 บาทต่อ 1 กก
หลังปอกเหลือเนื้อทานได้จริง 0.4 กก
ต้นทุนวัตถุดิบจริง = 150X(1 /0.4) = 375 บาทต่อ กก.
เรียนรู้เพิ่มเติม
youtube.com
(ทุเรียน1ลูก) ขายกี่บาท? ต้นทุนเท่าไหร? | ChefsDan-เชฟแดน
#วิธีคิดต้นทุนอาหาร #ค่าyield#เชฟแดนวิธีคำนวนต้นทุนที่แท้จริง(คิดยังไงไม่ให้ขาดทุนสะสม)00:00 เริ่มต้นวีดีโอ 01:06 วิธีคำนวนต้นทุนที่แท้จริงต้นทุนวัตถุดิบจริง...
ถ้าเรารู้เรื่อง ต้นทุนวัตถุดิบจริง
(Yield Cost) ต่อไปในการทำธุรกิจอาหารและเครื่องดื่มต่างๆ ก็จะทำให้เราปิดประตูการขายทุนกันได้เลยครับ
สอบถามเรื่อง สูตรอาหาร | การตลาดอาหารออนไลน์ | คอร์สเรียนออนไลน์ | งานที่ปรึกษาด้านอาหาร | คลิ๊ก!! มาพูดคุยกันนะครับ
📍ภาพผลงาน :
https://chefsdan.com/portfolio/
📍Line OA:@chefsdan หรือคลิ๊กที่ลิงค์
https://lin.ee/7ZfpBqk
บันทึก
โฆษณา
ดาวน์โหลดแอปพลิเคชัน
© 2025 Blockdit
เกี่ยวกับ
ช่วยเหลือ
คำถามที่พบบ่อย
นโยบายการโฆษณาและบูสต์โพสต์
นโยบายความเป็นส่วนตัว
แนวทางการใช้แบรนด์ Blockdit
Blockdit เพื่อธุรกิจ
ไทย