เวลาเดินทางจะปล่อยเบรคมือเลย มันคือการออกไปเจอสังคมที่แตกต่าง ประสบการณ์ที่สดใหม่ ถ้าเรายึดตัวเองเราจะไม่ได้เรียนรู้โลกเลย จะไม่ได้ยินว่าคนอื่นคิดแบบไหนกับพระอาทิตย์ตกดิน พนักงานต้อนรับปฏิบัติตัวแบบไหนในงานของเขา คนขับเรือมีความสุขแค่ไหนกับการเห็นผญ.คนนึงสะพายเป้พร้อมอุปกรถ่ายรูปครบมือ เขาขับเรือไปจุดที่คนถือกล้องทุกคนต้องหลงรัก เพื่อบอกว่าตรงนี้สวยที่สุดของเกาะ มันดีมากๆที่เรามีโอกาสขอบคุณคนที่ไม่ได้เรียนหรือทำงานในห้องแอร์แบบเรา แต่เขาเก่งมากๆๆในเรื่องที่เราไม่รู้