Blockdit Logo
Blockdit Logo (Mobile)
สำรวจ
ลงทุน
คำถาม
เข้าสู่ระบบ
มีบัญชีอยู่แล้ว?
เข้าสู่ระบบ
หรือ
ลงทะเบียน
นักเรียนเงิน (Money Learner)
•
ติดตาม
28 ส.ค. 2019 เวลา 14:00 • ธุรกิจ
"วิธีเทียบราคาว่ายี่ห้อไหนประหยัดกว่า"
โดย นักเรียนเงิน (Money Learner)
Photo credit: digitalisgyar.wordpress.com
เมื่อไม่นานมานี้ เรานั่งคำนวณเปรียบเทียบราคาของอาหารเพื่อสุขภาพชนิดหนึ่งอย่างจริงจัง โดยใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์
ยกตัวอย่างเช่น
อาหารยี่ห้อที่ 1:
อาหาร 50 กรัม ราคา 120 บาท
แสดงว่า 1 กรัม จะมีราคา (120x1)/50 = 2.4 บาท
อาหารยี่ห้อที่ 2:
อาหาร 80 กรัม ราคา 140 บาท
แสดงว่า 1 กรัม จะมีราคา (140x1)/80 = 1.75 บาท
เมื่อเปรียบเทียบอาหารของทั้งสองยี่ห้อในหน่วย 1 กรัมเหมือนกัน จะได้ว่ายี่ห้อที่ 2 ประหยัดกว่ายี่ห้อที่ 1 นั่นเอง
ถึงแม้จะเป็นจำนวนเงินที่แตกต่างกัน
ไม่มากในการซื้อแต่ละครั้ง แต่ถ้าต้องซื้อทุกสัปดาห์ก็รวมกันเป็นจำนวนเงินไม่น้อย
จริงๆแล้ว ก่อนจะเปรียบเทียบราคา
เราก็คำนึงถึงคุณภาพก่อน แต่พอเห็นว่า
คุณภาพพอๆกัน ก็มาลองเทียบราคาดู
เผื่อจะได้ทั้งของที่ดีและราคาถูกด้วย
แล้วคุณละ เคยลองเทียบราคาจากวิธีเทียบบัญญัติไตรยางค์ไหม?
ถ้าชอบกดไลค์ ถ้าใช่กดแชร์
พัฒนาการเงินไปด้วยกันนะคะ
นักเรียนเงิน (Money Learner)
5 บันทึก
40
12
3
5
40
12
3
โฆษณา
ดาวน์โหลดแอปพลิเคชัน
© 2025 Blockdit
เกี่ยวกับ
ช่วยเหลือ
คำถามที่พบบ่อย
นโยบายการโฆษณาและบูสต์โพสต์
นโยบายความเป็นส่วนตัว
แนวทางการใช้แบรนด์ Blockdit
Blockdit เพื่อธุรกิจ
ไทย