ปัจจุบันมีการ์ตูนคาแรตเตอร์ของไทยที่เป็นที่รู้จักและได้รับความชื่นชอบจากผู้บริโภคญี่ปุ่นจำนวนไม่น้อย เช่น Jay the Rabbit, Shew Sheep, Bloody Bunny, Mamuan ฯลฯ โดยปัจจัยความสามารถในการแข่งขันของคาแรคเตอร์ของไทย คือ ความคิดสร้างสรรและความเชี่ยวชาญด้านเทคนิคของบุคคลากร การมี Service mind และความยืดหยุ่นในการตอบสนองและให้บริการรับผู้จ้าง ผลงานมีความประณีตละเอียดอ่อน รวมทั้งมีราคาที่เหมาะสมกับคุณภาพของงาน
ดังนั้น ผู้ประกอบการไทยจึงควรดำรงและเสริมสร้างจุดแข็งดังกล่าว ศึกษาเพิ่มพูนทักษะการทำตลาด ตลอดจนเพิ่มขีดความสามารถด้านเทคนิคให้ทันสมัย และอาศัยเอกลักษณ์ที่โดดเด่นและ Soft power ของไทยในด้านต่างๆซึ่งเป็นที่รู้จักและชื่นชอบของชาวญี่ปุ่น