นอกจากนี้ “ฉลาดเกมส์โกง” ซึ่งแม้จะไม่ใช่หนังผีหรือหนังซีรี่ย์ Y ที่ชาวไต้หวันนิยมดู ก็สร้างปรากฏการณ์ด้วยการเป็นภาพยนตร์ไทยเรื่องแรกในไต้หวันที่ทำรายได้จากการเข้าฉายมากกว่า 100 ล้านบาท ทำให้เริ่มมีภาพยนตร์ไทยแนวอื่นเข้ามามากขึ้น เช่น น้องพี่ที่รัก ใจฟูสตอรี่ ในขณะที่วงการภาพยนตร์ไทยก็มีความร่วมมือกับไต้หวันมากขึ้น เช่น บทภาพยนตร์ของเรื่องรักแรก โคตรลืมยาก เป็นการซื้อบทภาพยนตร์จากภาพยนตร์ไต้หวันที่โด่งดังเป็นอย่างมาก เรื่อง You are the Apple for My Eyes
ที่ผ่านมา เนื่องจากไต้หวันและจีนมีข้อตกลงทางการค้าร่วมกันตามกรอบความร่วมมือทางเศรษฐกิจ ทำให้ภาพยนตร์ไต้หวันสามารถเข้าฉายในจีนแผ่นดินใหญ่โดยไม่มีข้อจำกัดเรื่องโควต้าภาพยนตร์ต่างประเทศ ทำให้มีภาพยนตร์ไต้หวันไปเข้าฉายในประเทศจีนและทำรายได้สูงๆ เป็นจำนวนไม่น้อย เช่น Our Times, A Man in Love